Liên Hệ

Luật sư tư vấn thủ tục ly hôn với người nước ngoài

  • Danh mục: Rao vặt khác
  • SĐT: 01676799531
  • Đăng vào: 11/01/2017 8:03 pm

 

 
Tôi và chồng đăng ký kết hôn năm 2002, dịch vụ tư vấn ly hôn có hai con chung. Năm 2005, chồng tôi ra nước ngoài làm việc rồi định cư tại đó. Nay tôi muốn ly hôn nhưng chồng tôi không về nước, cũng không đồng ý. Vậy, tôi có thể ly hôn đơn phương không? Thủ tục như thế nào?
Theo khoản 1 Điều 85 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định quyền yêu cầu Toà án giải quyết việc ly hôn như sau: “Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Toà án giải quyết việc ly hôn”. Như vậy bà có quyền đơn phương dịch vụ ly hôn đơn phương xin ly hôn mà không cần sự đồng ý của người chồng.
Căn cứ điều 33, điều 34 Bộ luật tố tụng Dân sự năm 2004 đã được sửa đổi bổ sung năm 2011, hiện nay chồng bà đã định cư sinh sống lâu dài tại nước ngoài nên Tòa án có thẩm quyền giải quyết là Tòa án Nhân dân tỉnh, thành phố nơi chồng bà có hộ khẩu thường trú trước khi xuất cảnh. Như vậy bà nộp hồ sơ xin ly hôn tại Tòa án Nhân dân tỉnh, thủ tục ly hôn nhanh nhất thành phố nơi chồng bà có hộ khẩu thường trú trước khi xuất cảnh.
 
Hồ sơ xin ly hôn bà cần chuẩn bị gồm:
– Đơn xin ly hôn theo mẫu;
– Đăng ký kết hôn (bản chính hoặc bản sao);
– Chứng minh Nhân dân, sổ hộ khẩu của bà (bản sao);
– Giấy khai sinh của các con (bản sao);
– Hộ chiếu, tạm trú, thẻ xanh… của chồng (bản dịch, sao công chứng);
– Giấy tờ về tài sản (Nếu có).
Vì bà xin ly hôn đơn phương nên không cần chữ ký của chồng trên đơn ly hôn nhưng bà phải chứng minh được mâu thuẫn vợ chồng trầm trọng, không hạnh phúc như việc chồng sinh sống với người khác như vợ chồng, đã có hai con riêng, luật sư tư vấn ly hôn không quan tâm đến bà và các con… thì Tòa án mới có căn cứ để giải quyết cho bà ly hôn. Bà phải có được địa chỉ hiện tại của người chồng ở nước ngoài thì tòa án mới có căn cứ để giải quyết, tống đạt hồ sơ giấy tờ. Nếu không có địa chỉ cụ thể mà có căn cứ chứng minh chồng bà cố tình giấu địa chỉ thì tòa có thể thụ lý giải quyết với lý do bị đơn cố tình giấu địa chỉ. Vợ tôi đã đưa đơn ra tòa ly hôn, chúng tôi có một đứa con 5 tuổi. côn ấy còn viết đơn xin luật sư giải quyết ly hôn được quyền nuôi con.tôi đang bệnh thận, không lao động được, vợ tôi cũng không có nghề nghiệp gì.
Con tôi thì không thích sống với Mẹ, thích sống với tôi và ông bà nội. con tôi cũng đang theo học một trường mẫu giáo ở gần nhà tôi. tôi không lao động được nhưng có ông bà nội có đủ điều kiện giáo dục chăm sóc về vật chất lẫn tinh thần tốt hơn vợ tôi. vậy tôi có được quyền nuôi con và ông bà nội có điều kiện nuôi hay không?
Trước hết trong quan hệ hôn nhân và gia đình thì chỉ cha, mẹ tư vấn ly hôn mới có quyền yêu cầu được nuôi con sau khi ly hôn, ông bà nội ngoại của cháu bé không có quyền đưa ra yêu cầu này. Trường hợp bố hoặc mẹ cháu bé được quyền nuôi con thì ông bà nội, ngoại có thể hỗ trợ.
Về hoàn cảnh của bạn cũng hết sức éo le nên nếu xem xét điều kiện nuôi con giữa bạn và vợ thì vợ bạn xem ra có nhiều điều kiện để chăm sóc nuôi dưỡng cháu bé hơn bạn.
Mã Tin Đăng: 24558762cb784d18

No Tags

  

Tin Rao Vip
Auto Draft
 

2.300.000đ

Máy Trợ Giảng Không Dây She Me Here T200W

Máy trợ giảng không dây Đài Loan (Taiwan) She me here t200, máy trợ giảng t200 chính hãng dùng cho giáo viên, máy trợ giảng cho giáo viên, máy trợ giảng không d...

Auto Draft
 

5.800.000đ

Trường Dạy Học Lái Xe ÔTô 4 -9 Chổ Hạng B2 Giá Rẻ – Uy Tín Nhất

Trường dạy lái xe ô tô Đồng Tiến thông báo chiêu sinh học viên học lái xe các hạng A1 - A2 - B2 - C - D - E - F - FC giá rẻ tại Thành Phố Hồ Chí Minh. Đặc biệt ...

Auto Draft
 

450.000đ

Máy trợ giảng Sony Electronics SN-898

Máy trợ giảng Sony Electronics SN-898 giảm giá 40% chỉ còn 449.000đ so với giá trước đây 750.000đThông tin chi tiếtHiện nay do nhu cầu công việc, Máy Trợ Giảng ...

Auto Draft
 

5.200.000đ

Máy trợ giảng không dây Camac Unizone Hàn Quốc UZ-9580 F3 (Phiên bản 3)

Nắm bắt được nhu cầu cao của việc giảng dạy cho những với số lượng sinh viên lên lớn và không gian rộng . Hãng Máy trợ giảng Hàn Quốc Unizone đã cho ra đời dòng...

Auto Draft
 

275.000đ

Thi Bằng Lái Xe Máy A1 Giá Rẻ TpHCM

THI BẰNG LÁI XE MÁY A1 SIÊU RẺ TẠI TPHCMTHI BẰNG LÁI XE MÁY GIÁ RẺ BẤT NGỜĐĂNG KÝ THI BẰNG LÁI XE MÁY KHÓA MỚI CHỈ 275.000 VNĐ   LƯU Ý   Anh/chị đến Trung Tâm v...

Học Lái Xe Ô Tô 4,7 Chỗ Giá Rẻ Cấp Tốc
 

4.300.000đ

Học Lái Xe Ô Tô 4,7 Chỗ Giá Rẻ Cấp Tốc

TRƯỜNG DẠY LÁI XE Ô TÔ THÀNH CÔNGĐÀO TẠO THEO QUY ĐỊNH CỦA SỞ GIAO THÔNG VẬN TẢI TP.HCMHotLine Đăng Ký Và Tư Vấn Làm Hồ Sơ Miễn Phí 0907 878 262 - 0967 1648 86...

Bài Viết Được Tài Trợ

UA-80296577-1